Những đối tượng nào cần có giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC ? Thời gian sử dụng giấy chứng nhận là bao lâu ?

5/5 - (2 bình chọn)

Những đối tượng nào cần có giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC ?
Thời gian sử dụng giấy chứng nhận là bao lâu ?
Trả lời :
Đối tượng cần tham gia đào tạo huấn luyện về PCCC & CNCH gồm :
Tại khoản 1 Điều 16 của Thông tư 66/2014/TT-BCA quy định chi tiết một số điều của nghị đình 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2014 về Phòng cháy chữa cháy và luật sửa đổi , bổ sung một số điều luật về Phòng cháy chữa cháy có nêu rõ những đối tượng bắt buộc cần tham gia lớp tập huấn nghiệp vụ về PCCC & CNCH  và được cấp Giấy chứng nhận tham gia , Cụ thể :
“… Điều 16 : Huấn luyện , bồi dưỡng nghiệp vụ PCCC & CNCH :

  1. Đối tượng huấn luyện , bồi dưỡng nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy :
    a) Người có chức danh chỉ huy chữa cháy theo Khoản 2 Điều 37 Luật Phòng cháy chữa cháy
    b) Cán bộ, đội viên đội dân phòng, đội phong cháy và chữa cháy chuyên nghành, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở.
    c) Người làm việc trong môi trường có nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất có thể dễ gây cháy, nổ.
    d) Người chỉ huy tàu lửa, tàu hỏa, tàu bay
    e) Người làm việc và phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới TỪ 30 CHỖ trở lên , trên phương tiện  vận chuyển hàng có chất dễ gây cháy, nổ
    g) Người làm việc trong cơ sở sản xuất, kinh doanh phương tiện về phòng cháy chữa cháy
    h) Các cá nhân khác có yêu cầu được huấn luyện, bồi dưỡng nghiệp vụ PCCC & CNCH…Ngoài việc thực hiện theo qui định của pháp luật , mọi công dân nên tham gia các lớp tập huấn, huấn luyện về nghiệ vụ PCCC & CNCH để trang bị cho bản thân những kỹ năng cần thiết khi xảy ra sự cố về cháy, nổ.
  2. Thời hạn sử dụng của giấy chứng nhận ?
    Hiện nay, theo quy định Cục CS PCCC & CNCH , có 2 loại giấy chứng nhận nghiệp vụ PCCC & CNCH  và thời hạn sử dụng như sau:
    – Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ về PCCC : Thời hạn 5 năm tính từ ngày cấp.
    – Giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ về PCCC & CNCH : Thời hạn 5 năm tính từ ngày cấp đối với CNCH.
    Theo đó, tùy thuộc vào khóa đào tạo huấn luyện nhu cầu người tham gia và quy định hiện hành của pháp luật mà đơn vị chức năng sẽ cấp các loại giấy chứng nhận phù hợp.


    PCCC 3S tư vấn, đăng ký cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ PCCC theo Nghị định 136/2020/NĐ-CP

    Thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ: 0981.663.114 (Call – Zalo)


 

 

Tin Liên Quan